Baban Sadik

Idan baka samu kasida ko maudu’in da kake nema ba…

A LURA:  Dukkan kasidun dake wannan shafi suna da tsayi, domin kasidu ne da suka kunshi bincike na ilimi, ba wai labaru bane.  Don haka, idan tsayinsu ya gundureka,  kayi hakuri.  Dabi’ar mahallin ne.

Fasaha
Baban Sadik

Matsaloli Da Hanyoyin Inganta Tsarin “Cashless” A Najeriya (1)

Ƙaranci da rashin ingancin wutar lantarki ya taimaka wajen haddasa tsadar rayuwa a Najeriya.  Daga cikin abin da farashinsa ya haura cikin tsare-tsaren aiwatar da “Cashless” akwai caji da bankunan kasuwanci ke ɗirka wa masu ajiya dasu ko amfani da na’urorinsu wajen aikawa da karɓan kuɗaɗe ko saye da sayarwa. – Jaridar AMINIYA, Jumma’a, 5 ga watan Mayu, 2023.

Sauran bayanai »
Fasaha
Baban Sadik

Alaƙar Tsarin “Cashless” Da Canjin Takardun Kuɗi

Tsarin “Cashless”, kamar yadda nayi bayani a baya, ya ƙunshi taƙaita amfani da takardun kuɗi ne a zahirin rayuwa wajen ta’ammali a tsakanin jama’a; ya Allah wajen saye da sayarwa ne, ko biyan kuɗaɗe a ma’aikatu ko kamfanoni, ko kuma aikawa da karɓan kuɗaɗe a tsakanin jama’a. – Jaridar AMINIYA, Jumma’a, 28 ga watan Afrailu, 2023.

Sauran bayanai »
Fasaha
Baban Sadik

Matsayin Tsarin “Cashless” A Yau

Za mu iya ganin ci gaban da aka samu ta hanyoyi da tsare-tsaren da babban banki, ta haɗin gwiwa da sauran kamfanonin hada-hadar kuɗaɗe, ya samar tare da aiwatar dasu daga lokaci zuwa lokaci. – Jaridar AMINIYA, Jumma’a, 21 ga watan Afrailu, 2023.

Sauran bayanai »
Fasaha
Baban Sadik

Tsarin “Cashless” Da Hanyoyin Inganta Shi a Najeriya (8)

A ɗaya ɓangaren kuma, an yi ta yunƙurin samar da hanyoyin shigar da ‘yan Najeriya cikin tsarin banki da hada-hadar kuɗi, ta hanyar wayar da kai da kuma sauƙaƙe hanyoyin isa ga waɗannan tsare-tsare da gwamnati ke ƙaddamarwa ta hanyar CBN.  Wannan tsari shi ake kira: “Financial Inclusion”.  – Jaridar AMINIYA, Jumma’a, 14 ga watan Afrailu, 2023.

Sauran bayanai »
Fasaha
Baban Sadik

Tsarin “Cashless” Da Hanyoyin Inganta Shi a Najeriya (6)

A halin yanzu dai akwai na’urar ATM sama da dubu goma sha huɗu (14,000) a warwatse a faɗin ƙasar nan.  Samar da wannan na’ura ta ATM na cikin hanyoyin da bankin CBN ke amfani dasu wajen aiwatar da wannan tsari na “Cashless” a Najeriya. – Jaridar AMINIYA, Jumma’a, 31 ga watan Maris, 2023.

Sauran bayanai »
Fasaha
Baban Sadik

Tsarin “Cashless” Da Hanyoyin Inganta Shi a Najeriya (4)

Masu fashin baƙi kan harkokin zaɓe a Najeriya sun tabbatar da cewa babu zaɓen da kuɗi yayi ƙarancin tasiri a cikinsa irin wannan da ya gabata.  Dalilin kuwa ɗaya ne; an toshe dukkan hanyoyin da a baya ake amfani dasu wajen sayen ƙuru’u lokacin zaɓe. – Jaridar AMINIYA, Jumma’a, 17 ga watan Maris, 2023.

Sauran bayanai »